
MWONGOZO WA USAHIHISHAJI 

KISWAHILI KIDATO CHA IV, 2024 CSCC 

Swali la 01 

i.  ii.  iii.  iv.  v.  vi.  vii. viii. ix.  x.  

D C E B C C C D A B 

 

Swali la 02 

i.  ii.  iii.  iv.  v.  vi.  

D B J H F E 

 

1. a)Aina za uundaji wa maneno kwa njia ya ufupishaji alama 2@ = 6 

i). Ukatishaji ni uundaji wa maneno kwa kudodosha baadhi yay a sehemu ya neno na kupata neno 

jipya. Mfano shem- badala ya shememeji, Prof badaka ya profesa 

ii) Akronimia (akronimu) ni ufupishaji wa kuchukua herufi au silabi za mwanzo wa maneno 

yanayounda jina na kuziunganisha kuundas neno jipya ambalo linaweza kutamkika kama mfululizo 

wa sauti au kama neno kamili mfano TAKILUKI- Taasisi ya Kiswahili na Lugha za Kigeni, BASATA- 

Baraza la Sanaa la Taifa  

iii) Uhulutishaji: ni uchukuaji wa vijisehemu vya maneno mawili au Zaidi katika tungo na 

kuviunganisha ili kuunda neno moja. Mfano chajio- chakula cha jioni 

b) mzizi wa mnyambuliko wa vitenzi alama 
�

�
@=3 

i) –imbian- 

ii) –tambulish- 

iii) -somean- 

iv). –kimbizan- 

v). -lipishan- 

vi). -Rushian- 

2. A) 

(i) japokuwa ni mtoto /anauwezo mkubwa sana wa kufikiri mambo  

          KTg        KHr 

 

(ii) Mwalimu wetu alipoingia darasani/ tulishangilia sana  

         KTg          KHr 

04%  



       

(iii) Kurwa anapenda kula na doto anapenda kuangalia tamthiliya za kituruki 

KHr 

 

(iv) Jambo ambalo unalipenda /unapaswa kulipambania  

KTg    KHr 

B)     Kuchanganua kwa njia ya ngoe mkabala wa kimuundo  

   

 

Kuku wa mayai walioletwa juzi hawafai kwa afya zetu  
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Kuku wa  mayai      (Q)           walioletwa      jana   hawafai  kwa         afya                       zetu 

   

 

 

 

3. Swali linamtaka mtahiniwa aonyeshe hoja sita zinazoonyesha asili ya Kiswahili. 

(i) Kiswahili ni lugha chotara au mesto 

(ii) Kiswahili ni pijini au krioli 

(iii) Kiswahili ni lugha ya vizalia 

(iv) Kiswahili ni Kiarabu 

05% 



(v) Kiswahili ni kibantu 

(vi) Kiswahili ni Kikongo. 

 (Mtahiniwa atoe hoja sita, Alama 1 na nusu kila kipengele jumla alama 09) 

4. Swali linamtaka mtahiniwa aeleze kwa ufupi dhana ya fasihi na Sanaa na kuonyesha utofauti wa 

fasihi na kazi nyingine za kisanaa.  

(a) Fasihi ni sanaa inayotumia lugha kufikisha ujumbe wa msanii kwa hadhira 

iliyokusudiwa 

Sanaa ni ufundi wa kuwasilisha mawazo au ujumbe ulio katika fikra za 

binadamu 

                                                                                                          (Alama 1.5 kwa kila dhana, Jumla alama 3)  

(b) Utofauti wa fasihi na kazi zingine za kisanaa huonekana katika mambo yafuatayo 

(i) Matumizi ya lugha 

(ii) Matumizi ya wahusika 

(iii) Utumiaji wa fani na maudhui 

(iv) Namna ya utendaji 

(v) Matumizi au utumiaji wa mandhari.  

                                         (Alama 01.5 kila kipengele jumla alama 6) 

 

5. Mtahiniwa alipaswa kuandika barua pepe kwa kufuata vipengele vifuatavyo  

(a) Anwani ya mwandishi ya barua pepe 

(b) Anwani  ya mwandikiwa ya barua pepe 

(c) Kichwa cha habari  

(d) Salamu  

(e) Ujumbe  

(f) Matumizi ya lugha fasaha  

(g) Kuzingatia sharia za kimtandao  

(h) Ujumbe wa kufunga  

(i) Utambulisho wa mwandishi (jina na cheo) 

6. a) kisiwa cha kobe kipo katika nchi ya kusadikika alama 
�

�
 

b) kivuko kilichopinduka na kuzama kinaitwa MV Maendeleo alama 
�

�
 

c) sababu za kivuko kuzamani uzembe uliotokana na wafanyakazi wa kivuko kupakia abiria wengi na 

mizingo kupita uwezo wa kivuko alama 1 

d) serikali ilijenga mnara wa kumbukumbu na kuandika majina ya watu wote waliopoteza maisha katika 

ajali alama 1 

e) maana ya maneno yafuatayo alama 
�

�
 @=2 

 i) kuopoa- hali ya kutoa kitu au watu ndani ya maji 

    ii) hadidu za rejea- taarifa ya masharti ya utekelezaji wa kazi mabimbali za kivuko 

     iii) rambirambi- ni salamu za pole kwa waliopata au kukumbwa na ajali au matatizo mbalimbali 

      iv). manusura- ni watu walioponea chupuchupu katika ajali 

f) serikali ilichikua hatua ya kuwasimamisha kazi watumishi wa kivuko waliosababisha ajali alama 1 

g) mwanafunzi afupishe habari aliyopewa kwa maneno 100. Alama 3 

 

09% 



7. Utangulizi alama 2 

Mwanafunzi aeleze maana ya ukombozi. 

Atmbulishe vitabu atakavyotumia 

Kiini alama 2@  

 Mwanafunzi athibitishe kwa kutumie njanja mablimbali za ukombozi kama ifuatavyo 

WASAKATATONGE 

i). Ukombozi wa kisiasa shairi la afrika 

ii) ukombozi wa kiutamaduni- sahairi la wanawake wa afrika na tohara 

iii) ukombozi wa kiuchumi- shairi la mvuja jasho na mama ntiliye 

MALENGA WAPYA 

i). ukombozi wa kisiasa- samaki mtomgozni 

ii) ukombozi wa kiutamduni- shairi la kifungo 

iii). Ukombozi wa kiuchumi – shairi la tuyazingatie haya 

HITIMISHO. Alama 1 

Mwanafunzi atoe hitimisho linalofaa  

 

8. Utangulizi alama 2 

Mwanafuzi atoe maana ya madhara na atambulishe vitabu 

Kiini alama 2@ 

ORODHA 

i). madhari ya baa kuonesha ulevi 

ii). Madhari ya kanisani kuonesha ukosefu wa uadilifu 

iii). Madhari ya nyumbani kuonesha ukosefu wa elimu ya ugonjwa wa ukimwi 

KILIO CHETU 

i). madhari ya mitaani kuibua mmonyoko wa maadili 

ii). Madhari ya nyumbani kuibua umuhimu wa elimu ya kijinsia na athar za ukimwei 

iii). Madhara ya barabarani kuonesha uadilifu mfano Anna 

NGOSWE PENZI KITOVU CHA UZEMBE 

i). madhari ya nyumbani kuibua hali duni ya amaisha 

ii). Madhari ya kijijini uonesha ukosefu wa huduma za jamii 

iii). Madhari chumbani kuonesha tamaa kwa vijana 

HITIMISHO alama 1 

  

9. Mtahiniwa alipaswa kutumia vitabu vya riwaya kujadili matendo yote mabaya 

yaliyofanywa na baadhi ya wahusika na kuonesha masuluhisho yake 

 Utangulizi=alama 02 

 Hoja tatu kila kitabu, vitabu viwili hoja 6 @ 02=12 

   Hitimisho 01 

 

TAKADINI  

- Makwati- mauaji kwa albino 

- Nhamo – manyanayaso kwa takadini  

15% 



- Wazazi wa shingai – kulazimisha kuolewa kwa Shingai  

 

WATOTO WA MAMA N’TILIE  

- Kuuwawa kwa kwa Dani na Doto 

- Kufukuzwa kwa peter na Zita shule   

- Wanakijiji kumcheka Zita akiwa anaumwa kichaa  

 

JOKA LA MDIMU  

- Brawn kwacha kumsaliti mke wake  

- Brown kwacha kuhujumu serikali  

- Ulanguzi wa mafuta  

 

 

 

 


