MUONGOZO WA USAHIHISHAJI
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SEHEMU B ( ALAMA 54)

3. (A) Mwanafunzi aoneshe namna viambishi awali vinavyoweza kuonesha viambishi ngeli na
idadi katika nomino kwa mifano thabiti (Alama 1@ hoja)

i.  Huonesha idadi ya umoja na wingi katika nomino
Mfano M-guu Mi-guu
Ji-cho Ma-cho
M-refu Wa-refu
Ki-ti Vi-ti

i1 Huonesha ukubwa wa nomino
Mfano Ji-tu  Ma-jitu
Ju-mba Ma-jumba
Ji-ti  Ma-jiti
i1 Huonesha udogo wa nomino
Mfano Ki-toto Wa-toto
Ki-vulana Vi-vulana
Ki-sichana Vi-sichana
(B) Mwanafunzi aoneshe miundo miundo minne(4) ya nahau

1. Muundo wa kitenzi na nomino( T+N) Mfano Vunja mbavu

i1.  Muundo wa nomino na kivumishi (N+V) Mfano Ndege mbaya
1ii.  Muundo wa kitenzi na kielezi(T+E) Mfano Yatakutokea puani
iv.  Muundo wa nomino na nomino (N+N) Mfano Domo zege

(C) Mwanafunzi na aoneshe maana za dhana zifuatazo kwa kutoa mifano thabiti

1. Kiambishi awali cha kauli ya kujitendea ni kiambishi kinachoandikwa kabla ya mzizi wa
kitenzi ili kuonesha dhima ya kujirejelea
Mfano Nimejisomea ‘ji’ kuonesha kauli ya kujirejelea
Anajikata ‘ji’ kuonesha kauli ya kujirejelea
Walijikata ¢ji’ kuonesha kauli ya kujirejelea



ii.  Kiambishi awali kipatanishi ni kiambishi kilichopo katika kitenzi
au kivumishi ambacho huleta upatanisho baina ya nomino, kivumishi au kitenzi kwa
kuzingatia ngeli za nomino husika
Mfano Kiambishi awali cha nafsi ya kwanza Ninasoma kitabu
Kiambishi awali nafsi ya pili Unasoma vizuri

4. (A) Mwanafunzi na aoneshe chanzo au njia zinazopelekea utokeaji wa Simo/ misimu katika
jamii (Alama 1@ hoja)

(1) Njia ya kutohoa kutoka katika lugha ya kigeni Mfano neno Fegi

(i1))  Njia ya kutumia sitiari Mfano Amevaa chupa

(iii))  Njia ya kutumia tanakali sauti Mfano Mataputapu

(iv)  Njia ya kubadili maana ya msingi Mfano Hassani amemfia sana

(B) Mwanafunzi na aeleze athari tano(5) zitokanazo na matumizi mabaya ya Simo/ misimu

1 .Simo huaribu lugha kwani si lugha sanifu

ii Simo hupunguza hadhira

iii Simo huzuka na kutoweka

iv Baadhi ya simo huleta msamiati wenye matusi

v Simo huwa na chumvi nyingi au chuku nyingi hivyo haziaminiki katika jamii

5. Mwanafunzi na aoneshe kwa mifano dhahiri namna lugha ya kiswahili inavyoingiliana na
lugha za kibantu( kikabila) huku akitoa mifano zaidi.(Alama 1.5@hoja , utangulizi 1)

- Mfanano katika kipengele cha msamiati mfano Kiswahili - Mtoto  Kihehe -Uwana
-Mfanano katika kipengele cha tungo za kiswahili ( uwepo wa kiima na kiarifu) Mfano
Kiswahili Mama/ anakunywa mayji
K A
Kinyakyusa Ujubha/ ukunywa amisi
K A
-Mfanano katika ngeli za nomino ( Upatanisho wa kisarufi)
Kiswahili Mtoto anacheza =~ Watoto wanacheza
Kihehe Mwana akuhesigwa Vana vakwihesiga
-Mfanano katika vitenzi vya kiswahili( Mwanzo huanza na viambishi vya nafsi)
Kiswahili  Njoo
Kinyakyusa Isaga

6. Mwanafunzi aoneshe ni sababu zipi zilifanya lahaja ya kiunguja iteuliwe katika usanifishaji
(Alama 1.5@hoja)
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(1) Lahaja ya kiunguja ilikuwa imekwisha enea sehemu kubwa sana na kueleweka
kartika nchi zilizokusudiwa Mfano Zanzibar

(i1) Lafudhi ya kiunguja ilikuwa imekwisha tumika katika medani ya taaluma na kidini
hasa Tanganyika, Uganda na Kenya

(ii1) Lahaja ya kiunguja ilikuwa nyepesi zaidi kuliko lahaja zingine Mfano lahaja ya
kimvita

(iv) Lahaja ya kiunguja ilikuwa tayari kimsamiati ambapo uliweza kukidhi haja ya
watumiaji wake

(v) Lahaja ya kiunguja ilitumika sana katika biashara hasa pwani ya Afrika mashariki
kulilo lahaja zingine

(vi) Lahaja ya kiunguja ilipewa hadhi kubwa zaidi kuanzia ngazi ya chini mpaka ngazi ya
juu ya uongozi

7. Mwanafunzi anapaswa kuonesha idara zinzaosaidiana na BAKITA katika kutekeleza
majukumu mbalimbali ( Alama 1.5@hoja utangulizi 1.5)

(1) Idara ya uhariri na uchapishaji
(ii) Idara ya lugha ya fasihi

(ii1) Idara ya istalahi na kamusi
(iv)Idara ya uhusiano

(v)Idara ya tafsiri na ukalimani

8. Mwanafunzi na aonesha namna picha ya ganda la kitabu inavyotoa ujumbe kwa jamii( Alama
1.5@ utangulizi 1)
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Picha ya watoto kupigana inatoa ujumbe juu ya athari za kukosekana kwa upendo katika

jamii kuwa chanzo cha mifarakano.

Picha ya nguo chakavu walizovaa wanajamii inatoa ujumbe kuwa umasikini si suala

mchekea katika jamii

Picha ya wanajamii wakiwatazama wenzao wakipigana inaonesha ujumbe kuwa si vyema

jamii ikakosa umoja na mshikamano kwani itashindwa kupata maendeleo

Picha ya watu kugombana inatoa ujumbe kuwa jamii inapaswa kuwa na madilii
SEHEMU C( ALAMA 30) Mwanafunzi ajibu

maswali mawili tu.

. Mwanafunzi na aoneshe kwa usahihi namna taashira/ jazanda/ taswira zinavyoweza

kuonesha maudhui mbalimbali kama zilivyotumiwa na waandishi. CHA KUZINGATIA
KITABU HUSIKA, MWANDISHI WAKE NA TAASHIRA HUSIKA ZINAZOBEBA
MAUDHUI HUSIKA KWA JAMII. Mfano Mwandishi ametumia taashira ya nahodha
kuonesha umuhimu wa viongozi bora katika jamii. ‘ nahodha’

10. Mwanafunzi aoneshe sababu zinazopelekea waandishi kutumia majina ya vitabu

i.  Kuvutia wasomaji
ii.  Kutoa ufupisho wa maudhui yaliyomo ndani ya kitabu
iii.  Husaidia na kuonesha falsafa ya mwandishi
iv.  Nimbinu ya kifani inayoonesha uwezo na umakini wa mwandishi
v.  Husaidia kubaini wahusika wakuu kwa kubeba maudhui ya kitabu
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Nb MWANAFUNZI AHUSIANISHE NA KITABU HUSIKA (Hoja tatu kwa
kila tamthiliya)
11. Mwanafunzi na aoneshe namna nyimbo mbalimbali zilivyotumiwa na wahusika kwa
lengo la kufikisha maudhui kwa jamii ( Mwanafunzi atumie riwaya katika kujibu swali)
TAKADINI

-Wimbo wa Rumbdizai kwa Sekai kuonesha suala la Kejeli (uk 2)

-Wimbo wa Takadini kwa Mzee Chivero kuonesha suala la Upendo wa dhati wa ---

Takadini kwa Mzee Chivero

-Wimbo Sekai kwa mtoto wake( Takadini) kuonesha suala la Ujasiri

-Wimbo wa watoto wa mtaani kwa Takadini kuonesha suala la Ubaguzi

WATOTO WA MAMA N’TILIE
- Wimbo wa mdundiko wakati wa asubuhi nje nyumbani kwa Mzee Lomolomo

kuonesha suala uvivu na kutojituma kwa wanajamii

- Wimbo wa Mzee Lomolomo baada ya kunywa pombe na kulewa kuonesha suala

la Ulevi

-Wimbo wa Kulwa baada ya kumiona mama na mtoto wake wanaenda matembezi

kununua nguo kuonesha suala la Huzuni na masikitiko.
PIA MWANAFUNZI ANAWENZA KUTUMIA VITABU VINGINE VYA RIWAYA

VIRIVYOORODHESHWA KWENYE MTIHANI WAKE.



