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3. Mwanafunzi na aeleze misimu tofauti tofauti kutokana na kipindi husika. ALAMA 10@1
MIAKA YA AZIMIO LA ARUSHA

i.  Kabaila
ii. Bwenyenye
iii.  Ukupe

iv.  Mchumia tumbo
v.  Ujamaa
vi.  Kujitegemea

NJAA YA MWAKA 1974- 1975

1. Unga wa yanga
i Kufunga mkanda
il Kumbakumba

KIPINDI CHA MFUMO WA VYAMA VINGI
1. Ngangari
i1.  Wapambe
1.  Wakereketwa
iv.  Wafurukutwa

AWAMU YA TANO YA SERIKALI YA TANZANIA

1. Hapa kazi tu
ii. Vyuma vimekaza
il Kazi iendelee

4 (a) Mwanafunzi aoneshe madoido matano (5) yanayopatikana katika nyimbo. ALAMA 10@1
1. Vigelegele
1.  Mishindo
. Ala za muziki
iv.  Kupiga makofi
v.  Sauti ya mtambaji
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(b Mwanafunzi na aoneshe mambo matano yakuzigatia katika utumizi sahihi wa lugha
Mada ya mazungumzo

Uhusiano baina ya wahusika

Lengo la mazungumzo

Mandhari

Umri

(a) Mwanafunzi na aoneshe kwa kuelezea vipashio vitano vya lugha ya kiswahili. ALAMA 10@1
Mofimu Ni kipashio kidogo kabisa chenye uamilifu wa kisarufi au kileksika mfano, Mama, kaka a-
na-som-a
Neno  Ni kipashio kinachoundwa kwa mofimu moja tu, au zaidi. Neno likiiundwa na mofimu zaidi
ya moja huwa ni neno changamani lenye mzizi na viambishi.
Kirai  Ni kipashio kinachoundwa na neno moja au zaidi
Kishazi Ni kipashio kinachotawaliwa na kitenzi kinacho jitosheleza au kisicho jitosheleza Mfano Baba
aliyekuja - Kitenzi kisicho jitosheleza ~ Baba amesafiri — Kitenzi kinajitosheleza
Sentensi Ni tungo yenye muundo wa kiima na kiarifu inayotoa taarifa kamili Mfano Baba analima
shamba
(b) -Tablida Ni mbinu ya kubadilisha mwendelezo wa neno yaani kubadilisha silabi ya mwisho katika
neno ili kusawazisha urari wa vina katika kipande bila kuathiri mizani. Mfano,, Yahuzinisha dunia -
mara nyingi huwa yahuzunisha duniya

- Inkisari Ni mbinu ya kupunguza idadi ya silabi katika neno ili kusawazisha idadi ya mizani
katika mshororo Siombe badala ya Usiombe

-Mazda Ni mbinu ya kurefusha maneno ili kusawazisha idadi ya mizani katika mshororo,
Mfano Afyaukijaaliwa huwa Afiya ukijaaliwa

- Ritifaa  Ni tamathali ya semi ambayo mtu huzungumza na kitu au mtu ambaye yupo katika
fikra tu. Mfano Mma mjamzito anaposema ‘ Ewe mwanangu uliye tumboni kua mapema nakusubili
hapa nikunyonyeshe’

- Dhihaka Ni tamathali ya semi yenye lengo ya kushusha hadhi na utu wa mtu fulani Mfano,
Juma ni mvulana msafi ndio maana nzi wengi wanamfuata

Mwanafunzi aoneshe majibu ya vitendawili na nahau kwa ufasaha. ALAMA 10@1

Vitendawili
Mtego
Maji
Nazi na mkwezi
Nyota na mwezi
Muhogo

Nahau
i.  Kujinyonga
ii.  Ulimi wenye maneno makali
iii. Kudanganya
iv. Kigeugeu
v . Kuwa na kiburi

7. Mwanafunzi aoneshe maana ya misingi( maana ya awali kabisa na maana ya ziada) ALAMA 10@2
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Mnyama anayefugwa na binadamu( msingi)

Kibao cha kukunia nazi

Kitendo cha kuketi( Msingi)
Kipande cha moto

Kipande cha jani la mti (Msingi)
Kitendo ch kukatisha uhai wa mtu

1. Kifaa kitumikacho kukatia kitu ( Msingi)
1i. Kitendo cha kuweka kitu katika mpangilio (Msingi)
1. Kitendo cha kusia mbegu ( Msingi)
ii.  Kitendo cha kukwea mti

Mwanafunzi na aoneshe dhima za vivumishi vya pekee katika lugha ya kiswahili. ALAMA10@?2
Huonesha ujumla wa vitu mfano ote katika Maji yote, Jiji lote

Huonesha kitu bila kubagua mfano o-te katika Mtu yeyote, Jiji lolote

Hutumika kuonesha umiliki wa kitu mfano enye katika Baba mwenye nyumba,

Hutumika kusisitiza nomino fulani mfano enyewe katika Mwanafunzi mwenyewe, Mhali penyewe
Hutumika kuonesha tofauti mfano ingine katika Tunda lingine, Kituo kingine

Mwanafunzi na aoneshe miundo tofauti tofauti itokanayo na njia Muambatano kutokana na vigezo
alivyopewa. ALAMA 10@]1

Kitenzi na nomino

Zima+moto  Zimamoto

Chemsha +bono  Chemshabongo

Changa +moto Changamoto
Nomino na nomino

Mwanatmke Mwanamke
Mwana+tjeshi Mwanajeshi
Panga+boi Pangaboi
Mwana-+hawa Mwanahawa
Nomino na kivumishi

Mtu+ mwema Mtumwema

Mwenda+wazimu Mwendawazimu
Mwana+hewa Mwanahewa

Mwanafunzi na aoneshe sifa mahususi za wahusika wa hadithi za ngano ALAMA 15

Huwa na vielelezo vya tabia na mienendo fulani vinavyoendana na tabia za binadamu.

Maranyingi wahusika hawa hawana majina halisi isipokuwa mtu mmoja tu. Mfano Bi kizee Mfalme nk
Mhusika mkuu hupewa jina maalumu au hapewi jina maalumu

Wahusika wake huwa ni wachache sana na hutajwa kwa makundi

Wahusika huweza kuwa viumbe hai au wasiwe viumbe hai



vi.  Wahusika maranyingi huwa hawapambanuliwi kwa undani zaidi



